Nicol Fort® là thuốc gì?

Tên gốc: acetaminophen, codein, trimeprazine tartrate

Tên biệt dược: Nicol Fort®

Phân nhóm: thuốc ho & cảm

Tác dụng

Tác dụng của thuốc Nicol Fort® là gì?

Acetaminophen là thuốc giảm đau hạ sốt, codein là dẫn xuất morphine có tác dụng giảm ho, kiểm soát co thắt do ho bằng cách ức chế trung tâm ho ở hành não. Bên cạnh đó, trimeprazine là dẫn xuất của phenothiazine có tác dụng kháng histamine H1. Ngoài ra thuốc còn có tác dụng giảm ho, an thần và chống nôn.

Thuốc Nicol Fort® thường được dùng để trị ho kèm theo các triệu chứng như nhức đầu, đau khớp, đau cơ, sổ mũi do dị ứng hoặc cảm cúm.

Liều dùng

Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

Liều dùng thuốc Nicol Fort® cho người lớn như thế nào?

Bạn uống mỗi lần 1 viên thuốc, 1-2 lần mỗi ngày. Bạn không được dùng quá 8 viên mỗi ngày.

Liều dùng thuốc Nicol Fort® cho trẻ em như thế nào?

Đối với trẻ từ 12 tuổi trở lên, bạn cho trẻ dùng liều tương tự như người lớn. Tính an toàn và hiệu quả của thuốc chưa được thiết lập ở trẻ em dưới 12 tuổi.

Cách dùng

Bạn nên dùng thuốc Nicol Fort® như thế nào?

Bạn phải đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng và hãy hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ về bất kì điều gì mình không rõ liên quan đến việc dùng thuốc.

Bạn phải uống thuốc đúng theo chỉ định của bác sĩ, không uống liều cao hơn hoặc thấp hơn so với chỉ đinh, không được tự ý ngưng thuốc nếu không có sự cho phép của bác sĩ.

Bạn nên làm gì trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều?

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc bạn đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Bạn nên làm gì nếu quên một liều?

Nếu bạn quên dùng một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không dùng gấp đôi liều đã quy định.

Tác dụng phụ

Bạn sẽ gặp tác dụng phụ nào khi dùng thuốc Nicol Fort®?

Thuốc Nicol Fort® có thể gây một số tác dụng phụ bao gồm:

  • Buồn nôn, nôn;
  • Buồn ngủ;
  • Co thắt phế quản;
  • Khô miệng;
  • Táo bón;
  • Dị ứng.

Đây không phải là danh mục đầy đủ tất cả các tác dụng phụ và có thể xảy ra những tác dụng phụ khác. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về tác dụng phụ, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

Thận trọng/Cảnh báo

Trước khi dùng thuốc Nicol Fort® bạn nên lưu ý những gì?

Trước khi dùng thuốc Nicol Fort®, bạn nên báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ nếu:

  • Bạn bị dị ứng với bất kì thành phần nào của thuốc;
  • Bạn đang mang thai hoặc đang cho con bú;
  • Bạn bị dị ứng với thức ăn, hóa chất, thuốc nhuộm hoặc bất kì con vật nào;
  • Bạn đang mắc bất kì vấn đề về sức khỏe nào.

Thuốc có thể gây buồn ngủ, do đó bạn không nên lái xe hay vận hành máy móc sau khi uống thuốc. Thận trọng khi dùng thuốc này cho trẻ em dưới 12 tuổi và người lớn tuổi.

Những điều bạn cần lưu ý khi dùng thuốc cho những trường hợp đặc biệt (mang thai, cho con bú, phẫu thuật…)

Vẫn chưa có đầy đủ các nghiên cứu để xác định rủi ro khi dùng thuốc này trong thời kỳ mang thai hoặc cho con bú. Trước khi dùng thuốc, hãy luôn hỏi ý kiến bác sĩ để cân nhắc giữa lợi ích và nguy cơ. Bạn chỉ nên dùng khi thực sự cần thiết hoặc khi lợi ích của việc dùng thuốc được xác định cao hơn nguy cơ. Thuốc này chống chỉ định cho phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú.

Tương tác thuốc

Thuốc Nicol Fort® có thể tương tác với thuốc nào?

Thuốc Nicol Fort® có thể làm thay đổi khả năng hoạt động của thuốc khác mà bạn đang dùng hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng phụ. Để tránh tình trạng tương tác thuốc, tốt nhất là bạn viết một danh sách những thuốc bạn đang dùng (bao gồm thuốc được kê toa, không kê toa, thảo dược và thực phẩm chức năng) và cho bác sĩ hoặc dược sĩ xem. Để đảm bảo an toàn khi dùng thuốc, bạn không tự ý dùng thuốc, ngưng hoặc thay đổi liều lượng của thuốc mà không có sự cho phép của bác sĩ.

Một số thuốc có thể tương tác với Nicol Fort® khi dùng chung bao gồm:

  • Thuốc ngủ barbiturate, benzodiazepine;
  • Dẫn xuất của morphine;
  • Thuốc chống co giật như phenytoin, carbamazepine;
  • Amphetamine;
  • Levodopa;
  • Clonidine;
  • Adrenalin;
  • Guanethidine;
  • Thuốc kháng axit;
  • Thuốc trị Parkinson;
  • Thuốc kháng cholinergic như atropine, scopolamine.

Thuốc Nicol Fort® có thể tương tác với thực phẩm, đồ uống nào?

Thức ăn, rượu và thuốc lá có thể tương tác với vài loại thuốc nhất định. Dùng thuốc này với rượu có thể làm tăng nguy cơ xuất huyết dạ dày. Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ về việc uống thuốc cùng thức ăn, rượu và thuốc lá. Bạn cần thận trọng khi dùng thuốc này với các thực phẩm. Bạn không được uống bia rượu, các loại thức uống nóng khi dùng Nicol Fort®.

Tình trạng sức khỏe nào ảnh hưởng đến thuốc Nicol Fort®?

Tình trạng sức khỏe của bạn có thể ảnh hưởng đến việc sử dụng thuốc này. Báo cho bác sĩ biết nếu bạn có bất kỳ vấn đề sức khỏe nào, đặc biệt là:

  • Bệnh gan;
  • Bệnh thận;
  • Bệnh tim;
  • Bệnh phổi;
  • Hen suyễn;
  • Suy hô hấp;
  • Người bị thiếu hụt men G6PD;
  • Tiền sử mắc glaucoma góc đóng;
  • Rối loạn cơ như nhược cơ;
  • Phì đại tuyến tiền liệt;
  • Tiền sử bị giảm bạch cầu hạt liên quan đến dẫn xuất phenothiazine;
  • Động kinh;
  • Parkinson.

Bảo quản thuốc

Bạn nên bảo quản thuốc Nicol Fort® như thế nào?

Bạn nên bảo quản thuốc Nicol Fort® ở nhiệt độ phòng, tránh ẩm, tránh ánh sáng. Bạn không nên bảo quản thuốc trong phòng tắm. Bạn không nên bảo quản thuốc trong ngăn đá. Mỗi loại thuốc có thể có các phương pháp bảo quản khác nhau. Bạn hãy đọc kỹ hướng dẫn bảo quản trên bao bì, hoặc hỏi dược sĩ. Bạn hãy giữ thuốc tránh xa tầm tay trẻ em và thú nuôi.

Bạn không vứt thuốc vào toilet hoặc đường ống dẫn nước trừ khi có yêu cầu. Bạn hãy vứt thuốc đúng cách khi thuốc quá hạn hoặc không thể sử dụng. Tham khảo ý kiến dược sĩ hoặc công ty xử lý rác thải địa phương về cách tiêu hủy thuốc an toàn.

Dạng bào chế

Thuốc Nicol Fort® có những dạng và hàm lượng nào?

Thuốc Nicol Fort® có dạng viên nang chứa codein 10 mg, acetaminophen 500 mg, trimeprazine tartrat 2,5 mg.

NganhY không đưa ra các lời khuyên, chẩn đoán hay các phương pháp điều trị y khoa.